สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ทรงติดตามการดำเนินงานโครงการพัฒนาเด็กและเยาวชน ตามพระราชดำริ โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนบ้านแพรกตะคร้อ อำเภอหัวหิน จังหวัดประจวบคีรีขันธ์ ผ่านสื่ออิเล็กทรอนิกส์ออนไลน์
วันที่ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2566 เวลา 09.25 น. สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จลง ณ ห้องประชุม วังสระปทุม ทรงติดตามผลการดำเนินงานโครงการพัฒนาเด็กและเยาวชน ตามพระราชดำริ ของ โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนบ้านแพรกตะคร้อ อำเภอหัวหิน จังหวัดประจวบคีรีขันธ์ ผ่านสื่ออิเล็กทรอนิกส์ออนไลน์ โดยทรงติดตามการดำเนินงานของโรงเรียนนี้เป็นครั้งที่ 5 และทรงเยี่ยมโรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนเป็นครั้งที่ 1,104 โรงเรียนเปิดทำการสอนระดับชั้นอนุบาลถึงชั้นประถมศึกษาปีที่ 6 มีนักเรียน 282 คน มีบุคลากรครู 13 คน
โอกาสนี้ทรงติดตามงานนักเรียนในพระราชานุเคราะห์ ที่กำลังศึกษาอยู่ระดับชั้นมัธยมศึกษาและอุดมศึกษา จำนวน 8 คน จากนั้นทอดพระเนตรการสาธิตการสอนนักเรียนระดับชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 วิชาภาษาไทย เรื่องมาตราตัวสะกดแม่เกย โดยใช้สื่อการสอน ทำให้นักเรียนมีพัฒนาการด้านการอ่านและการเขียนภาษาไทยดีขึ้น ส่วนกิจกรรมห้องสมุด จัดกิจกรรมบันทึกรักการอ่าน และมีหนังสือพระราชทานระดับประถมศึกษาและมัธยมศึกษาให้นักเรียนใช้ศึกษาหาความรู้
กิจกรรมสหกรณ์นักเรียน มีกิจกรรมร้านค้า ออมทรัพย์ นักเรียนได้เรียนรู้การซื้อขายสินค้า สามารถทำบัญชีรับ-จ่าย และสมุดรับฝากเงินสมาชิก จากนั้นทอดพระเนตรกิจกรรมสุขศาลาพระราชทาน ซึ่งบริการรักษานักเรียนและประชาชนในเขตพื้นที่บริการโรงเรียน การดำเนินการมีประสิทธิภาพและได้รับการรับรองมาตรฐานการให้บริการสาธารณสุข
การนี้ทรงติดตามผลการดำเนินโครงการส่งเสริมพัฒนาการเด็กปฐมวัยในพื้นที่ทุรกันดาร ตามพระราชดำริ โดยใช้โปรแกรม Triple-P เพื่อส่งเสริมให้เด็กปฐมวัยมีพัฒนาการตามวัย มีความฉลาดทางอารมณ์ และผู้ปกครองมีทักษะการเลี้ยงดูเด็กปฐมวัยมากขึ้น ซึ่งในปี 2564 ได้ดำเนินกิจกรรมแล้วจำนวน 4 ครั้ง มีเด็กปฐมวัยและผู้ปกครองเข้าร่วมกิจกรรม 30 ครอบครัว โดยในปี 2565 ผลการดำเนินงานมีกลุ่มเป้าหมาย 32 ครอบครัว และจัดกิจกรรมพัฒนาสมรรถนะกลุ่มผู้ปฏิบัติงาน ประกอบด้วย ครูและบุคลากรสาธารณสุข เพื่อฝึกทักษะการเลี้ยงดูเด็ก
ด้านการงานอาชีพนักเรียน มีปราชญ์ชาวบ้านมาช่วยสอนนักเรียนทอผ้าแบบกี่เอว ทำเป็นผลิตภัณฑ์ย่ามและเสื้อ นักเรียนสามารถนำความรู้ที่ได้ไปประกอบอาชีพเสริมสร้างรายได้ ส่วนกิจกรรมโครงการเกษตรเพื่ออาหารกลางวัน นักเรียนได้ฝึกปฏิบัติการปลูกผักสวนครัว ไม้ผล เลี้ยงไก่พันธุ์ไข่ สุกร และเลี้ยงปลาดุกในบ่อพลาสติกและบ่อซีเมนต์ ผลผลิตนำมาประกอบอาหารกลางวัน และนำกล้วยที่มีผลผลิตมากมาแปรรูปถนอมอาหารเป็นเค้กกล้วยน้ำว้านึ่ง นอกจากนี้ยังทำจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงใช้เองในโรงเรียน โดยในปี 2566 โรงเรียนได้รับรางวัลชนะเลิศ กลุ่มยุวเกษตรกรดีเด่นระดับจังหวัดด้วย
โอกาสนี้พระราชทานพระราชวโรกาสให้คณะจัดการระบบออนไลน์ พร้อมด้วยข้าราชการ ครู นักเรียน ประชาชน เฝ้าทูลละอองพระบาท พร้อมกันนี้ได้พระราชทานพระราโชวาทเพื่อเป็นแนวทางในการปฏิบัติงานต่อไปด้วย
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677214815412.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677205502252.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677205633884.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677205646336.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/1677206034271.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677206291790.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677207011944.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677207736934.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677207856744.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677207908206.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677208002571.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677208110373.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677208172810.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677208298062.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677208456880.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677208567346.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677208692402.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677208831484.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677208864725.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677208883169.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677209473395.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677209485905.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677209361363.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677209682079.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677209725382.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677209733113.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677209827946.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677211454895.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677211519479.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677211496213.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677212172859.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677212092321.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677212417311.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677212431701.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677212459667.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677212590765.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677212697149.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677212991198.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677213026830.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677213039573.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677213210940.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677213238787.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677213248479.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677213281694.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677213303299.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677213346029.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677213417205.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1677214922942.jpg)