วันที่ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2566 นายอภิสิทธิ์ พึ่งพร ผู้อำนวยการโครงการส่วนพระองค์สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี เป็นประธานในพิธีเปิดการแนะแนวการศึกษาต่อนักเรียนในพระราชานุเคราะห์ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ปีการศึกษา 2566 ผ่านสื่ออิเล็กทรอนิกส์ (ออนไลน์) โดยมีนักเรียนระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 จำนวน 206 คน และชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 จำนวน 145 คน รวมทั้งสิ้น 351 คน เข้าร่วมการแนะแนวในครั้งนี้ ทั้งนี้เพื่อให้นักเรียนได้รับทราบข้อมูลเกี่ยวกับแนวทางการศึกษาต่อในระดับที่สูงขึ้น และสามารถนำไปวางแผนการศึกษาต่อได้ โดยเจ้าหน้าที่ฝ่ายนักเรียนในพระราชานุเคราะห์ ได้บรรยายให้ความรู้และแนะแนวทางการศึกษาต่อในเรื่องต่างๆ อาทิ ระเบียบปฏิบัติของนักเรียนในพระราชานุเคราะห์ด้านการศึกษาต่อ ทางเลือกการศึกษาต่อในระดับที่สูงขึ้น แนวทางการประกอบอาชีพ การสำรวจตนเองทางด้านความสนใจ ความถนัด ความชอบ ให้เหมาะสมกับความรู้ความสามารถของนักเรียน การคัดเลือกเข้าศึกษาต่อในสถาบันอุดมศึกษาโดยระบบ TCAS เป็นต้น
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/11/messageImage_1700718560128.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/11/messageImage_1700720925746.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/11/messageImage_1700705475368.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/11/messageImage_1700708571641.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/11/messageImage_1700702007165.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/11/messageImage_1700702531475.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/11/messageImage_1700702121328.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/11/messageImage_1700702417178.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/11/messageImage_1700702895351.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/11/messageImage_1700718774884.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/11/messageImage_1700719707513.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/11/messageImage_1700718679872.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/11/messageImage_1700706797840.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/11/messageImage_1700707126725.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/11/messageImage_1700709735454.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/11/messageImage_1700706895426.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/11/messageImage_1700712856867.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/11/messageImage_1700711961209.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/11/messageImage_1700711401995.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/11/messageImage_1700721186659.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/11/messageImage_1700727563266.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/11/messageImage_1700727395813.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/11/messageImage_1700723400773.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/11/messageImage_1700724830282.jpg)
![](http://www.psproject.org/wp-content/uploads/2023/11/messageImage_1700728997816.jpg)